Post Reply 

Thread Rating:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
การใช้งาน โปรแกรม Dr. Engrave
09-18-2009, 11:58 AM (This post was last modified: 09-18-2009 01:08 PM by panmanee_staff.)
การใช้งาน โปรแกรม Dr. Engrave

ลองอ่านการใช้โปรแกรม Dr. Engrave เบื้องต้นไปใช้ก่อนนะครับ ส่วนเทคนิคอื่นขอทำเป็นขั้นตอนลงให้อ่านต่อไปนะครับ
[Image: engrave01.gif]

[Image: engrave02.gif]

[Image: engrave03.gif]

[Image: engrave04.gif]
Visit this user's website Find all posts by this user
Quote this message in a reply
09-20-2009, 12:47 AM
RE: การใช้งาน โปรแกรม Dr. Engrave

ขอบคุณครับ

พอดีผมติดตรงที่เวลาเลือกปริ้นท์ ไม่มี Roland ให้เลือกมีแต่ รุ่นเครื่องปริ้นท์ Epson ของตัวเองครับ

- ผมได้ลงโปรแกรมตามแผ่นที่ ส่งมาให้คือ Roland 3d Engrave, Dr Engrave, MODELA, Virtual Modela พร้อมทั้ง Driver ของ Roland รุ่นที่เลือกเรียบร้อยแล้วครับ
- สงสัยว่า ผมเลือกรุ่นผิดเหรอเปล่าครับ
- ถ้าไม่ใช่ควรทำไงถึงจะมี driver ของ Roland ขึ้นครับ
Find all posts by this user
09-20-2009, 01:08 AM
RE: การใช้งาน โปรแกรม Dr. Engrave

ตอนนี้ลองลง driver รุ่น PNC-2300A driver ก็ show เรียบร้อยแล้วครับ

ผมขอลองกัดก่อนนะครับ หากสงสัยจะขอมารบกวนต่อนะครับ

^ ^
09-20-2009, 05:25 PM (This post was last modified: 09-20-2009 05:27 PM by admin.)

ก่อน ทำการ import ด้วย KCAM ต้องกำหนดระยะ ยก Tools และ ความลึก ใน Table Setup ก่อนนะครับ แล้วค่อย Import (hpgl)

[attachment=324]

[attachment=325]

Attached File(s)
.gif  kcam_hpgl_import.gif (Size: 8.05 KB / Downloads: 394)
.gif  dept_cut.gif (Size: 27.87 KB / Downloads: 418)

ทำดีไม่จำเป็นต้องอวด
Visit this user's website Find all posts by this user
09-23-2009, 11:55 AM

bbest Wrote:ตอนนี้ลองลง driver รุ่น PNC-2300A driver ก็ show เรียบร้อยแล้วครับ

ผมขอลองกัดก่อนนะครับ หากสงสัยจะขอมารบกวนต่อนะครับ

^ ^

หากลองกัดงานดูแล้ว ยินดีนำรูปมาลงให้ดูได้หรือเปล่าครับ จะได้แนะนำหรือแลกเปลี่ยนเทคนิคส่วนอื่นๆกันต่อไปครับ
09-23-2009, 11:47 PM

ได้ครับ ยินดีครับผม

กัดงานได้แล้ว แต่มีปัญหาที่ตัวงานมีขุ่ยดำติดที่แผ่นnameplate

ผมใช้แผ่นโรมาร์ท ดอกกัด engrave 0.1 30 องศา เครื่องรุ่นfs2025
-------------------------------------------------

วิธีทำ

1. ลง โปรแกรม Dr.engrave โดยเลือก ลง driver pnc-2300a ตัวโปรแกรมได้มาจากบ.พันธมณี มอบให้ครับ (ขอบคุณครับ

2. หลังจากนั้น นำ font เส้นเดี่ยว single-line ตาม link
http://panmaneecnc.com/support_forum/sho...hp?tid=107
copy ไปลงไว้ใน c:\program files\dr.engrave\rsf\

3. แล้วทำตามขั้นตอนด้านบน จะได้ file: *.plt

4. Import file สู่ Kcam4

- ก่อน Import file ทำตามคำแนะนำ ด้านบน (ก่อน ทำการ import ด้วย KCAM ต้องกำหนดระยะ ยก Tools และ ความลึก ใน Table Setup ก่อนนะครับ แล้วค่อย Import (hpgl) )

- แต่ เมื่อ รูปโชว์ จะเห็นได้ว่า ตัวออกมาเล็กมาก จึงเพิ่มขนาดโดยไปที่function และ scale เป็น 10 เท่า ทั้งแกน X และ Y (ตามคำแนะนำlink:http://panmaneecnc.com/support_forum/showthread.php?tid=259

5.จากนั้นก็สั่งcncกัดงานautoครับ

หลังจากกัดแล้วงานที่ได้ออกมามีลักษณะเป็นขุ่ย

-สันนิฐานว่าอาจเกิดจากตื้นไปหรือดอกกัดมีขนาดเล็กไปจะไปทดสอบใหม่นะครับ
09-24-2009, 12:08 AM

รบกวนขอคำแนะนำเพิ่มเติมนะครับ

ผมสามารถใช้โปรแกรม DR.Engrave เพื่อกัดงาน nameplate ที่ละหลายๆแผ่น พร้อมทั้งตัดกรอบได้ด้วยหรือไม่ครับ

ปกติใช้ artcam เพื่อสั่งกัดงานตามไฟล์แนบครับ

---------
จากไฟล์ที่แนบ

ผมสังเกตุเห็นว่าจะมี error โชว์อยู่ด้านล่างซ้ายมือขึ้นตอนเปิด file ด้วย kcam แต่ก็ plot ออกมาและสั่งกัดงานได้ปกติ
- error ที่เกิดขึ้น เกิดจากอะไรครับ มีผลต่องานหรืออะไรมัยครับ

อีกอย่างครับ เวลาเปิดงานนี้ ด้วย kcam จะใช้เวลานานพอสมควร ทั้งที่ใช้ CPU core2duo 2.4 Ram 4 g แล้วก็ตามครับ เกิดจากปัญหาใด หรือว่าปกติครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ Big Grin

.art  RUN.art (Size: 1.58 MB / Downloads: 88)
09-24-2009, 08:58 AM (This post was last modified: 09-24-2009 09:05 AM by admin.)

เป็นขุยให้ดูตามนี้ครับ
1.ลองลดรอบ
2.ดอกไม่คม

ในArtcam ใช้ Post processor ตัวไหนครับ panmanee kcam หรือไม่ครับ

****อีกอย่างครับ เวลาเปิดงานนี้ ด้วย kcam จะใช้เวลานานพอสมควร ทั้งที่ใช้ CPU core2duo 2.4 Ram 4 g แล้วก็ตามครับ
เกิดจากปัญหาใด หรือ ว่าปกติครับ

ปกติครับ เป็นข้อจำกัดของ Kcam ครับ หาก ไฟลล์ข้อมูลมีขนาดใหญ่ หากต้องการ ทำงานซ้ำ แนะนำให้เรียนรู้การใช้ คำส่ง Macro ใน Kcam

09-24-2009, 09:07 PM

bbest Wrote:รบกวนขอคำแนะนำเพิ่มเติมนะครับ

ผมสามารถใช้โปรแกรม DR.Engrave เพื่อกัดงาน nameplate ที่ละหลายๆแผ่น พร้อมทั้งตัดกรอบได้ด้วยหรือไม่ครับ

ปกติใช้ artcam เพื่อสั่งกัดงานตามไฟล์แนบครับ

---------
จากไฟล์ที่แนบ

ผมสังเกตุเห็นว่าจะมี error โชว์อยู่ด้านล่างซ้ายมือขึ้นตอนเปิด file ด้วย kcam แต่ก็ plot ออกมาและสั่งกัดงานได้ปกติ
- error ที่เกิดขึ้น เกิดจากอะไรครับ มีผลต่องานหรืออะไรมัยครับ

อีกอย่างครับ เวลาเปิดงานนี้ ด้วย kcam จะใช้เวลานานพอสมควร ทั้งที่ใช้ CPU core2duo 2.4 Ram 4 g แล้วก็ตามครับ เกิดจากปัญหาใด หรือว่าปกติครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ Big Grin

ลองเช็คตามรูปแนบนี้ดูนะครับ [attachment=339]

.gif  mm.gif (Size: 44.88 KB / Downloads: 420)
09-25-2009, 11:21 AM

Download คู่มือ การใช้ Dr.engrave ของ Roland

Post Reply 

Possibly Related Threads...
Thread: Author Replies: Views: Last Post
  Engrave กัดตัวอักษร 3mm. panmanee_staff 0 1,679 11-03-2008 05:02 PM
Last Post: panmanee_staff

Forum Jump:

User(s) browsing this thread:
1 Guest(s)

Return to TopReturn to Content